ประวัติภาควิชา
ภาควิชาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี เป็นภาควิชาที่ได้แยกตัวออกจากภาควิชาวิศวกรมไฟฟ้า เมื่อปีการศึกษา พ.ศ.2545 โดยในปัจจุบันที่ทำการของภาควิชาฯ ตั้งอยู่ในอาคารภาควิชาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี ต.คลองหก อ.ธัญบุรี จ. ปทุมธานี
จัดการเรียนการสอนในหลักสูตรวิศวกรรมศาสตรบัณฑิต (วศ.บ.) ประกอบด้วย 2 หลักสูตร
1.สาขาวิชาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม
2.สาขาวิชาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์อากาศยาน
และวิศวกรรมศาสตรมหาบัณฑิต (วศ.ม.)
![](https://ete.engineer.rmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ete.jpg)
วัตถุประสงค์
1.เป็นวิศวกรนักปฏิบัติการที่มีความสามารถปฏิบัติงานด้านวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคมโดยมีพื้นฐานในด้านการออกแบบ การพัฒนาระบบ และการวิจัยในสายงานวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์ โทรคมนาคม และระบบควบคุมอัตโนมัติ เพื่อใช้งานด้านอุตสาหกรรม
2.มีความคิดริเริ่ม มีกิจนิสัยในด้านการค้นคว้า และปรับปรุงตนเองให้ก้าวหน้าอยู่เสมอ สามารถแก้ปัญหาด้วยหลักการและเหตุผล ปฏิบัติงานด้วยหลักวิชาการที่มีการวางแผนและควบคุมอย่างรอบคอบ ซึ่งก่อให้เกิดผลสัมฤทธิ์ในด้านการทำงาน
3.มีระเบียบวินัย คุณธรรม ความซื่อสัตย์สุจริต ขยันหมั่นเพียร สำนึกในจรรยาบรรณแห่งอาชีพและรับผิดชอบต่อหน้าที่
ปัจจุบันภาควิชาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม มีอาคารที่ใช้ในการเรียนการสอนสำหรับนักศึกษา จำนวน 2 อาคาร ได้แก่
1. อาคารภาควิชาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม
2. อาคารปฏิบัติการซ่อมบำรุงอากาศยาน